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1.0  UTANGULIZI

 Mtandao wa mashirika ya watoa huduma ya msaada wa kisheria 
Tanzania (TANLAP) ni mtandao wa kitaifa unaofanya kazi katika 
sekta ya sheria na hususan msaada we kisheria. Mtandao huu 
unajumuisha mashirika yasiyo ya kiserikali (NGOs), mashirika ya 
kijamii (CBOs),mashirika ya kiimani (FBOs) na taasisi nyingine 
zinazotoa msaada wa kisheria nchini Tanzania. Mtandao huu 
ulianzishwa mwaka 2006,ukiwa na lengo kuu la kufanya kazi na 
kuunganisha mashirika mengine ya kiraia ili kuhakikisha utoaji bora 
wa msaada wa kisheria na kutetea upatikanaji wa haki miongoni 
mwa watu maskini na wanyonge nchini Tanzania.

2.0  KUHUSU KIJARIDA HIKI

 Kijarida hiki kinahusu Sheria ya Msaada wa Sheria, namba 1 
ya mwaka 2017 ambayo inatumika Tanzania bara peke yake. 
Sheria hii ina malengo ya kuwatambua wasaidizi wa kisheria, 
kuboresha utoaji wa msaada wa sheria na kufuta sheria ya 
Msaada wa Sheria (Makosa ya Jinai) Sura namba 21. Uandalizi 
wa kijarida hiki umekuwa shirikishi ambapo mashirika mbalimbali 
yanayotoa msaada wa sheria na wadau muhimu kutoka serikalini 
wanaohusika na huduma za sheria wameshiriki katika mchakato 
wa kuichambua na kuiweka katika lugha rahisi.Madhumuni ni 
kuwasaidia watoa huduma ya msaada wa kisheria kote nchini 
kuweza kuielewa sheria hii ili kuongeza ufanisi katika kuitumia 
kuwahudumia wanajamii. Pia, kinatarajiwa kutumiwa nawahitaji 
wa huduma hiyo ili waweze kudai huduma bora na stahiki kwa 
mujibu wa masharti ya sheria hii.
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 Chimbuko la sheria hii lilitokana na uhitaji mkubwa wa kuwa na 
sheria nchini itakayoongoza kisheria namna ya utoaji wa huduma 
ya msaada wa kisheria kwa wahitaji ili waweze kufikia haki. 
Sheria hii ilitungwa na bunge mnamo tarehe 31 Januari, 2017, 
ikapitishwa rasmi na kusainiwa na mheshimiwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania tarehe 21 Februari, 2017. Ilitanganzwa 
kwenye gazeti serikali namba 9 la 2017 na kuanza kutumika rasmi 
tarehe 1 Julai, 2017 kwa mujibu wa tangazo la serikali namba 
20 la mwaka 2017. Pia sheria hii imetungwa kukidhi matakwa 
ya mikataba mbalimbali ya kimataifa ambayo nchi yetu imesaini 
na kuridhia kuhusu haki za binadamu ikiwemo haki ya kupata 
msaada wa kisheria.

3.0  SEHEMU YA KWANZA

 Sehemu hii ya kwanza inatoa tafsiri ya maneno muhimu yalitumika 
kwenye sheria. Hivyo basi kwa madhumuni ya kijarida hiki maneno 
machache yametolewa maana kama ifuatavyo:-

•	 “Mtu	anayesaidiwa” maana yake ni mtu anayepatiwa msaada 
wa kisheria chini ya sheria hii.

•	 “Mtu	asiye	na	uwezo”	Maana yake mtu asiye na uwezo wa 
kumudu gharama za wakili wa kujitegemea ikiwa ni pamoja 
na makundi mengine ya watu kama itakavyohitajika kwa 
maslahi ya utoaji haki.

•	 “Ushauri	 wa	 Msaada	 wa	 kisheria”	Maana yake ni ushauri 
na msaada unaotolewa kwa mtu asiye na uwezo katika 
mashauri ya jinai na madai kuhusu sheria husika, taratibu 
za kisheria na uandaaji wa nyaraka za kisheria.
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•	 “Msaada	wa	kisheiria”	au	“huduma		ya	msaada	wa	kisheria” 
inajumuisha utoaji wa ushauri wa kisheria, usaidizi wa 
kisheria au uwakilishi kwa watu wasiokuwa na uwezo.

•	 “Mtoa	huduma	wa	msaada	wa	kisheria” Maana yake ni taasisi 
iliyosajiliwa chini ya sheria hii kutoa huduma ya msaada wa 

kisheria. 

4.0  SEHEMU YA PILI: UANZISHWAJI WA VYOMBO VYA 
URATIBU

 Sheria hii imeanzisha vyombo viwili vya uratibu. 

(a) Bodi ya Taifa ya Ushauri ya Msaada wa kisheria ambayo 
inaundwa na wajumbe wafuatao kwa kuzingatia uwakilishi 
wa kijinsia. Muda wa kukaa madarakani kwa wajumbe wa 
bodi itakuwa miaka mitatu lakini wanaweza kuteuliwa tena 
kwa kipindi kingine cha miaka mitatu tu.

o Mwenyekiti ambaye ni Jaji wa mahakama kuu ya 
Tanzania atakayeteuliwa na waziri husika akisaidiana 
na Jaji Mkuu

o Mwanasheria Mkuu au mwakilishi wake mwenye 
cheo si cha chini ya Afisa Sheria

o Mwakilishi mmoja kutoka jukwaa la taifa la haki jinai

o Mwakilishi mmoja kutoka Chama cha Mawakili wa 
kujitegemea Tanganyika

o Mkurugenzi wa huduma za sheria kutoka wizara 
inayohusika na tawala za mikoa na serikali za mitaa 
au mwakilishi wake
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o Mwakilishi wa watu wanaoishi na ulemavu

o Mwakilishi mmoja kutoka taasisi zinazowakilishi 
wasaidizi wa kisheria

o Katibu wa Bodi ya taifa ya ushauri wa msaada wa 
sheria atakuwa ni msajili

 Miongoni mwa majukumu ya bodi,Kutoa miongozo ya kisera, 
kutoa ushauri, Kupitisha ripoti za mwaka za watoa huduma 
ya msaada wa sheria na kupokea na kutoa maamuzi ya 
rufani zitakazo pitia maamuzi ya msajili wa watoa huduma 
za msaada wakisheria.

(b) Ofisi ya msajili wa watoa huduma wa msaada wa kisheria. 
  

(c) Katika ngazi ya taifa kutakuwa na msajili na katika ngazi ya 
wilaya na mkoa kutakuwa na wasajili wasaidizi. Miongoni 
mwa kazi zao itakuwa ni pamoja na; Kusajili watoa huduma 
wa msaada wa kisheria, Kuchunguza malalamiko yote 
yanayohusiana na watoa huduma ya msaada wa kisheria, 
Kusimamisha au kufuta usajili wa mtoa huduma ya 
msaada wa kisheria,kutunza kumbukumbu ya orodha ya 
watoa huduma ya msaada wa kisheria, Kukagua ofisi za 
watoa huduma ya msaada wa kisheria ikiwa ni pamoja na 
kujiridhisha na aina na ubora wa huduma zitolewazo, kutoa 
elimu ya sheria na ufahamu miongoni mwa wanajamii,aidha, 
wataratibu na kuwezesha utayarishaji wa mitaala ya 
kufundishia wasaidizi wa kisheria kwa kushirikisha wadau 
muhimu.
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 Piaofisi hizi zitahusika na ufuatilia na tathmini ya kazi za utoaji 
huduma za msaada wa kisheria nchini na kutoa mapendekezo 
muhimu kwa ajili ya uboreshaji wake, kuweka kumbukumbu 
na kutatua migogoro baina ya watoa huduma ya msaada wa 
sheria isipokuwa mawakili na kutatua migogoro baina ya watoa 
huduma wa msaada wa kisheria na wateja;  na kazi nyingine 
zitakazoelekezwa na  Bodi

 Katibu mkuuwa wizara ya Katiba na Sheria ndio ana mamlaka 
ya kuteua wasajili wasaidizi miongoni mwa watumishi wa umma 
ili kurahisisha usajili wa watoa huduma za msaada wa kisheria 
katika ngazi za mkoa na wilaya ambao watawajibika kwa msajili. 
Watakuwawana jukumu la kusajili watoa huduma za msaada wa 
kisheria na kutoa vyeti vya usajili kwa niaba ya msajili isipokuwa 
hawatakuwa na mamlaka ya usajili wa taasisi inayoomba kutoa 
huduma zaidi ya mkoa au wilaya husika.

 Fedha za kuendesha shughuli za Bodi hii zitatokana na vyanzo 
mbalimbali ikiwa ni pamoja kiwango chochote kitakachotengwa 
na bunge na fedha zozote zitokanazo na michango au msaada 
uliopatikana ndani na nje ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
na vyanzo vingine vitokanavyo na shughuli za bodi kama vile tozo, 
msaada au vyanzo vingine. 
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5.0  SEHEMU YA TATU: USAJILI WA WATOA HUDUMA YA 
MSAADA WA KISHERIA

 Kwa mujibu wa masharti ya sheria hii watoa msaada wa sheria ni 
lazima wasajiliwe. Msajili atawajibika kupeleka orodha yao katika 
taasisi za utoaji haki kama vile Mahakamani, Polisi na Magerezani. 
Hivyo basi ili kupata usajili taasisi itapaswa kuwa na sifa zifuatazo:-

1. Iwe imesajiliwa chini ya sheria husika

2. Utoaji wa wa huduma ya msaada wa kisheria ni moja ya 
majukumu yake ya msingi.

3. Ina ofisi na vifaa 

4. Ina ama; 

i.  Mawakili wawili

ii. Wakili mmoja na mwanasheria mmoja

iii. Mwanasheria mmoja na wasaidizi wa kisheria wawili

iv. Wakili mmoja na wasaidizi wa kisheria wawili

v. Wasaidizi wa kisheria watatu;

vi. Na iwe na hati safi ya taarifa za kifedha.

 Hata hivyo taasisi isiyo na wakili itapaswa kuwasilisha 
uthibitisho kwamba iko chini ya uangalizi wa Taasisi 
ya mtoa huduma za kisheria mwenye wakili. 

 Mambo muhimu yanayopaswa kuambatanishwa na 
maombi ya usajli kwa msajili au msajili msaidizi ni 
pamoja na:-
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a. Nakala ya Katiba ya taasisi au nyaraka 
iliyoanzisha taasisi

b. Taarifa binafsi za wenye ofisi, mawakili au 
wasaidizi wa kisheria

c. Anuani na mahali yalipo makao makuu ya 
taasisi.

d. Nakala ya hati safi kutoka mamlaka ya usajili wa 
mtoa huduma ya msaada wa kisheria.

e. Ada ya usajili.

f. Taarifa nyingine kama ambavyo itahitajika na 
msajili.

 Hati ya usajili itatolewa baada ya usajili kukamilika ndani ya muda 
usiopungua siku ishirini na moja. Endapo maombi yatakataliwa 
mleta maombi atajulishwa ndani ya siku kumi na nne na sababu 
za kukataliwa zitabainishwa. Miongoni mwa sababu hizo za 
kukataliwa ni pamoja na, Kutotimiza masharti yaliyoanishwa katika 
masharti ya usajili na Kutoa taarifa za uongo au upotoshwaji.

 Sheria pia inabainisha na kuweka taratibu za kusitisha au kufuta 
hati ya usajili endapo yafuatayo yatabainika; kukiuka maadili 
ya kitaaluma au kushindwa kumchukulia hatua za kinidhamu 
mwajiriwa aliyetenda kosa kinyume cha masharti ya sheria hii, 
kukiuka kanuni za maadili zilizowekwa, kutotii katiba iliyoanzisha 
taasisi husika na kutotunza kumbukumbu za shughuli za utoaji 
wa msaada wa kisheria zinazoathiri maslahi ya mtu anayesaidiwa 
kufikia haki yake.Na msajili kujiridhisha kwamba kuna athiri maslahi 
watu wanaosaidiwa.
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 Vilevile sababu nyingine zinazoweza kusababisha msajili kufuta 
hati ya usajili ni pamoja; 

a. Usajili umepatikana kimakosa,kwa udanganyifu,kwa ujanja, 
kwa ushawishi usio halali au kwa taarifa ya kupotosha.

b. Mtoa huduma ya msaada wa kisheria ameshindwa kutimiza 
masharti ya usajili.

c. Sifa za kusajiliiwa zimekoma.

d. Mtoa huduma ya msaada wa kisheria ametangazwa 
kufilisika.

e. Wakili au msaidizi wa kisheria aliyeajiiriwa na mtoa msaada 
wa kisheria amekuwa akikiuka mara kwa mara maadili ya 
kitaaluma.

f. Mtoa msaada wa kisheria amembagua mteja kwa misingi 
ya dini,jinsia,kabila,utaifa au kisiasa.

g. Mtoa huduma ya msaada wa kisheria ametiwa hatiani 
kwa makosa yanayohusu ubadhirifu,uwajibikaji wake au 
amepewa amri chini ya chombo husika.

h. Kushindwa kutoa huduma katika kiwango kilichowekwa.
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 Endapo mtoa huduma ya msaada wa kisheria hataridhika na 
maamuzi na uamuzi wa kusitisha au kufuta hati ya usajili anayo haki 
ya kukata rufaaa kupinga maamuzi yaliyofikiwa. Endapo maamuzi 
yamefanywa na msajili msaidizi atapaswa kukata rufaa kwa 
msajili, na ikiwa maamuzi yamefanywa na msajili rufaa itapelekwa 
kwenye Bodi ya Taifa ya Ushauri, na kama Bodi ndio imefanya 
uamuzi husika rufani itakatwa kwa Waziri husika, na pia maamuzi 
ya Waziri yanaweza kupigwa kwa kukata rufaa Mahakama kikuu 
ya Tanzania.

 SEHEMU YA NNE: VIPENGELE MAALUMU KWA WASAIDIZI 
WA KISHERIA

 Msaidizi wa kisheria kwa mujibu wa masharti ya sheria hii atapaswa 
kuwa na sifa zifuatazo; 

a. Elimu ya Shahada yeyote kutoka taasisi inayotambulika 
isipokuwa shahada ya sheria.

b. Elimu ya Stashada au astashahada yeyote kutoka taasisi za 
elimu na mafunzo zinazotambulika.

c. Elimu Cheti cha sekondari.

 Pamoja na sifa hizi msaidizi wa kisheria anapaswa kupata mafunzo 
mahususi ya wasaidizi wa kisheria. Pia sheria inatambua wasaidizi 
wa kisheria waliokwisha kupata mafunzo miaka miwili kabla ya 
kuanza kutumika kwa sheria.

 Hivyo basi msaidizi wa kisheria anayetambulika katika sheria hii 
atakuwa na majukumu kama ifuatavyo; 
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a. Kuendesha mafunzo kwa lugha ya Taifa au inayotumiwa 
na wenyeji wa eneo husika kuhusu masuala ya kisheria na 
taratibu zinazohusu jamii.

b. Kumsaidia mteja kupata nyaraka mhimu za kisheria.

c. Kumuelekeza mteja anayesaidiwa njia sahihi kupata haki 
yake.

d. Kushauri pande zote zinazopingana na kutafuta suluhu ya 
mgogoro au kuwaelekeza kwenye vyombo vinavyohusika 
na utatuzi wa migogoro.

 Sheria inakataza msaidizi wa kisheria kufanya kazi za wakili. Pia 
hapaswi kutoza gharama yeyote ya kitaalam kwa ajili ya huduma 
ya msaada wa kisheria aliyoitoa kwa mtu asiye na uwezo.Msaada 
wa kisheria utatulewa bure isipokuwa pale ambapo sheria 
itaelekeza tofauti, hatahivyo huduma haipaswi kuwa ya kiwango 
cha chini kwa kigezo cha kutolewa bure. 
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6.0 SEHEMU YA TANO:

6.1  UTOAJI WA MSAADA WA KISHERIA

 Sheria hii imeweka masharti ya utaratibu wa kutoa msaada wa 
kisheria kwa watu wanaosaidiwa. Hivyo anayehitaji kusaidiwa 
anapaswa kufanya maombi kwa mtoa huduma ya msaada 
wa kisheria. Hivyo basi taasisi ya utoaji wa huduma za kisheria 
itaangalia sifa za mwombaji kulingana na taratibu za taasisi husika.

 Maombi ya msaada wa kisheria yatafanywa na Mhitaji mwenyewe 
au mwakilishi wake aliyemteua au shirika kwa niaba ya mtu 
anayehitaji kusaidiwa ambaye hana uwezo wa kulipa gharama za 
mawakili wa kujitegemea.

 Kwa masharti ya sheria hii msaada wa Kisheria utatolewa na 
taasisi tu ambayo imesajiliwa na sio watu binafsi. Hivyo basi 
mawakili, wanasheria na wasaidizi wa kisheria watatoa huduma 
ya msaada wa kisheria kwa niaba ya taasisi husika. Mtu yeyote 
atakayekiuka utaratibu uliowekwa nasheria kuhusiana na utoaji 
wa msaada kisheria kupitia taasisi atakuwa ametenda kosa na 
adhabu yake itakuwa faini ya shilingi milioni tano au kifungo cha 
mwaka mmoja jela au vyote viwili.

 Pia mtu yeyote atakayetoza fedha kinyume na sheria atakuwa 
ametenda kosa na adhabu yake itakuwa faini isiyopungua shilingi 
milioni mbili au kifungo kisichopungua miezi sita jela au vyote 
viwili. Pamoja na adhabu iliyotajwa hapo juu, mtu huyo atatakiwa 
pia kurejesha fedha alizochukua kwa mteja wake.
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 Mtoa huduma za msaada kisheria atawajibika kutoa msaada 
wa kisheria kwa minajili ya kulinda maslahi ya mtu anayesaidiwa 
na kutunza kumbukumbu ya shughuli zake. Na nakala ya 
kumbukumbu hizo itawasilishwa kwa msajili au msajili msaidizi 
kwa madhumuni ya ufuatiliaji na kufanya tathimini ya ubora wa 
huduma iliyotolewa katika kipindi cha mwaka husika.

6.2 MSAADA WA KISHERIA KWENYE MASHAURI YA MADAI

 Kwenye mashauri ya madai Jaji au hakimu au mwenyekiti wa 
baraza anaweza kutoa amri ya mtu asiyekuwa na uwezo wa 
kugharamia uwakilishi wa wakili, kupewa huduma ya msaada wa 
kisheria kutoka kwa mtoa huduma za msaada wa kisheria.  Amri 
hiyo itatolewa kwa kuangalia mambo mawili;-Uwezo wa kifedha 
au Kwa maslahi ya upatikanaji wa haki.

 Taarifa za shauri husika zitatolewa na mtoa huduma za msaada 
wa kisheria kwa upande mwingine kwenye mgogoro na kuitaarifu 
mahakama juu ya huduma hiyo. Pia endapo mtoa huduma 
ataamua kujiondoa au mteja ameamua kusitisha huduma ya 
kupokea msaada wa kisheria kutoka kwenye taasisi husika 
itatakiwa kuitaarifu mahakama na upande wa pili. 

 Endapo mtu anayesaidiwa atashinda kesi na amepewa tuzo 
na mahakama ya kulipwa gharama atakuwa anasthili kulipwa 
gharama baada ya Taasisi iliyotoa msaada wa kisheria kukata/
kuondoa sehemu ya gharama zake.
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 Kuhusu utekelezaji wahukumu	“Taasisi	inayotoa	msaada	wa	kisheria	
itachukua	hatua	stahiki	katika	kutekeleza	hukumu	au	makubaliano	ili	
kutekelezwa	kwa	tuzo	iliyotolewa”

 Sheria inasisitiza zaidi kwamba katika mashauri ya madai iwapo 
mtu anayesaidiwa atashindwa mahakama haitatoza gharama 
isipokuwa gharama zitatozwa katika mazingira maalumu 
yafuatayo;

(a) Mwenendo uliofanywa na mteja uliopeleka upande wa pili 
kuingia gharama zisizokuwa za lazima.

(b) Kukataa bila sababu za msingi utaratibu wa kufikia muafaka 
kwa shauri linalobishaniwa.

(c) Vitendo vya upotoshaji na udanganyifu vilivyofanywa na mtu 
aliyesaidiwa msaada wa kisheria.

(d) Matendo mengine yaliyofanywa na mtu aliyesaidiwa 
yaliyoathiri mchakato wa mahakama kwenye kufikia haki.

(e) Taasisi iliyotoa msaada wa kisheria haitawajibika kulipa 
gharama zozote.

 Sheria hii pia inamtaka mtu anayesaidiwa wakati wa uendeshaji 
wa shauri au rufaa, kutokupewa dhamana ya kitu chochote.
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6.3 HUDUMA YA MSAADA WA KISHERIA KWENYE MASHAURI 
YA JINAI

 Katika mashauri ya jinai endapo itaonekana kuwa mtuhumiwa 
anahitaji msaada wa kisheria, Jaji au Hakimu akijiridhisha kuwa 
mtuhumiwa hana uwezo na ni kwa maslahi ya upatikanaji wa haki, 
anaweza kutoa amri kuwa mtuhumiwa husika apatiwe msaada 
wa kisheria.Msajili wa Mahakama Kuu atatakiwa kuteua Taasisi ya 
msaada wa kisheria yenye Wakili kwa lengo la kuandaa utetezi au 
rufaa ya mtuhumiwa.

 Iwapo mtuhumiwa kwenye shauri la jinai ni mtoto, Jaji au Hakimu 
atatatakiwa kuidhinisha kuwa mtuhumiwa anahitaji msaada wa 
kisheria na idhini hiyo ikishatolewa, Msajili atateua Wakili kwa 
ajili ya kuandaa utetezi wa shauri husika.Gharama za Wakili 
zitaidhinishwa na Jaji Mkuu kutoka kwenye mfuko wa mahakama.

 Taasisi ya msaada wa kisheria iliyoteuliwa kumwakilisha 
mtuhumiwa ikiingia gharama za ziada inaweza kupeleka madai 
kwa mtendaji mkuu wa mahakama kwa ajili ya kurejeshewa 
gharama zake.Mtendaji Mkuu wa mahakama akijiridhisha na 
madai yaliyopelekwa kwake anaweza kulipa gharama zote au 
kiasi fulani cha madai.Endapo kutakuwepo na kutokukubaliana 
na malipo baina ya Taasisi na Mtendaji Mkuu wa Mahakama, 
malalamiko yatapelekwa kwa Jaji Mkuu kwa ajili ya maamuzi ya 
mwisho.Jaji Mkuu, anaweza kukaimilisha kazi zake katika suala 
hili kwa njia ya maandishi kwa Jaji Kiongozi.

 Endapo mtu yeyote anayeshughulika na ustawi wa watoto wakati 
wa utekelezaji wa kazi zake atakutana na shauri la mtoto aliye 
kwenye mgogoro na sheria, atafanya utaratibu wa mtoto husika 
kupata msaada wa kisheria haraka iwezekanavyo.
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 Sheria hii inaelekeza kuwa, Jeshi la Polisi au Magereza kuweka 
utaratibu utakaowezesha watoa msaada wa kisheria kutoa 
msaada wa huo kwa watuhumiwa na wafungwa kwa mujibu wa 
kanuni za sheria hii.

7.0 MASHARTI MENGINEYO

 Wakili anayetoa msaada wa kisheria anapaswa kuzingatia kanuni 
za maadili ya uwakili. Hata hivyo, waziri amepewa mamlaka ya 
kutengeneza kanuni za maadili mema kwa watoa huduma ya 
msaada wa kisheria na wasaidizi wa kisheria zitakazozingatia 
mambo yafuatayo.

i) Ulinzi wa haki na mslahi ya mtu anayepatiwa msaada wa 
kisheria; 

ii) Wajibu wa anayepatiwa msaada wa kisheria, msajili na 
mahakama; 

iii) Mgongano wa kimaslahi; 

iv) Kuzingatia usiri; 

v) Kwa Wataalamu, watapaswa kuzingatia kanuni za maadili 
ya taaluma yao; na

vi) Zisizobagua

 Pia endapo Wakili ataenenda kinyume na miiko ama maadili ya 
Uwakili kiasi cha kuathiri utoaji wa haki, basi, Jaji atatoa amri 
stahiki kwa mujibu wa haki na kwa maslahi ya mtu anayesaidiwa 
msaada wa kisheria.
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 Si ruhusa kwa mtoa msaada wa kisheria, wakili, mwanasheria 
au msaidizi wa kisheria kuonesha ubaguzi kwa mtu anayehitaji 
msaada kisheria kwa vigezo vya udini, jinsia,rangi , kabila au 
chama. Endapo mtoa msaada wa kisheria atafanya ubaguzi 
uliotajwa atakuwa anatenda kosa na akikutwa na hatia, atatozwa 
faini isiyopungua shilingi milioni tano na isiyozidi shilingi milioni 
kumi au kwenda jela si chini ya miezi sita na isiyozidi miezi kumi 
na mbili au vyote kwa pamoja.

 Sheria hii pia imetoa adhabu kwa makosa ya jumla kama ifuatavyo;

a) Kwa udanganyifu, atasababisha au kuruhusu taarifa za 
uongo kuingizwa katika rejista 

b) Atatoa msaada wa kisheria bila kuwa na sifa kwa mujibu wa 
sheria hii na/au atajifanya mtu aliyesajiliwa kwa mujibu wa 
sheria ya msaada wa kisheria

c) Atatoa maelezo ya upotoshaji kwa ajili ya kujipatia faida au 
tija kwa mujibu wa sheria hii

d) Atashindwa au kutakataa bila sababu ya msingi kuitikia wito 
mbele ya msajili 

e) Atazuia au kuingilia mjumbe wa Bodi, Msajili au mtu yeyote 
kutimiza majukumu yake kwa mujibu wa sheria hii;

 Kwa hayo hapo juu atakuwa anafanya kosa na akikutwa na 
hatiaatatozwa faini isiyopungua shilingi milioni moja au kifungo 
kisichozidi miezi sita jela au vyote kwa pamoja.
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 Kutakuwa na rejista ya watoa huduma wa msaada wa kisheria. 
Msajili atatangaza kila mwaka orodha ya majina ya watoa huduma 
waliosajiliwa na wale waliofutiwa usajili. Orodha hii ya majina 
itatangazwa kwenye gazeti la serikali au gazeti linalosambazwa 
sehemu mbalimbali na kusomwa na wengi au njia nyingine yoyote 
ya mawasiliano inayofaa.

 Sheria inampa mamlaka waziri wa katiba na sheria kutengeneza 
kanuni za utekelezaji wa sheria hii. Pia sheria hii inafuta sheria ya 
msaada wa sheria (Mwenendo wa Makosa ya jinai) Sura ya 21.  
Bila kuathiri masharti ya sheria hii amri zote, kanuni, miongozo, na 
maagizo yaliyofanywa chini ya sheria iliyofutwa yataendelea kuwa 
na nguvu ya kisheria hadi pale kanuni mpya zitakapotengenezwa 
na kuanza kutumika rasmi.

 Sheria hii ina jedwali linalotoa masharti ya utekelezaji, uundaji 
wa bodi, kipindi cha ukomo wa kuwa madarakani na taratibu za 
kuendesha vikao vya Bodi ya Taifa ushauri wa huduma za msaada 
wa sheria.
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8.0  HITIMISHO

 Kijarida hiki kimebeba maudhui yaliyomo kwenye sheria ya 
Msaada wa Sheria, 2017. Kimechambua kwa lugha rahisi 
maudhui ya masharti yatokanayo na sheria hii ili kuweza kumsaidia 
mtu anayehitaji msaada wa kisheria na mtoa huduma ya msaada 
wa kisheria popote pale Tanzania. Kijarida hiki kitatumika na 
wadau wote katika tasnia ya sheria na msaada wa kisheria katika 
upatikanaji wa haki Tanzania. Pia kijarida hiki kinatoa mwongozo 
wa sifa za mtoa huduma za msaada wa kisheria na kinaeleza ni 
wapi huduma hii inaweza kupatikana. Haki na wajibu wa mtoa 
huduma na mtu anayehitaji msaada wa kisheria zimeelezwa 
vyema kwa kutazama mipaka ya kila upande katika upatikanaji 
wa haki nchini.

 Kijarida hiki kitakuwa nyenzo muhimu kwa wasaidizi wa kisheria 
ambao kwa mara ya kwanza wanatambulika katika sheria hapa 
nchini, hivyo TANLAP inaamini maudhui yaliyoandikwa kwa lugha 
nyepesi katika kijarida hiki yataongeza tija ya kazi zinazofanywa na 
wasaidizi wa kisheria na watoa huduma za msaada wa kisheria 
hapa Tanzania. Pia kitawawezesha watu wasio na uwezo kupata 
haki kwa misingi sawa na watu wengine wenye kipato fedha.
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